Toàn Quốc: Nhận chăm bé và có thể làm lâu dài ( 1 đến 3 năm )

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi yeuthuong76, 21/10/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Chào các Mẹ ,

Mình đăng thông tin kiếm việc . Mình sẽ liệt kê các thông tin Mình hy vọng và lý do vì rất muốn lần này kiếm được gia đình phù hợp để hợp tác lâu dài với tinh thần tương trợ lẫn nhau . Có thể khi xem qua các Mẹ sẽ cho là Mình làm cao , chảnh và đòi hỏi nhưng Mình là người sống tình cảm nhưng cũng thẳng thắn . Chỉ muốn sự thẳng thắn ban đầu là sự hòa hợp sau này

• Mình nhận chăm trẻ sơ sinh đến 1 tuổi – Nếu sau đó các Mẹ và gia đình cần thì Mình vẫn có thể làm thêm 1-2 năm nữa => Mình hy vọng chăm từ khi Bé còn nhỏ , Mình không thích chen ngang vì như thế rất khó cho Bé và Mình trong việc thích ứng

• Mình hy vọng nhận lời và làm trong căn hộ chung cư => Mình không thích buôn chuyện , tọc mạch và thường những Mẹ /Gia Đình sống trong môi trường này cũng thích thế

• Mình có thể không nhanh nhẹn nếu chỉ nhìn qua để bắt hình dong . Mình ăn nói nhẹ nhàng – từ tốn – không ăn thua với bất cứ ai => Nhưng Mình biết lên kế hoạch sắp xếp công việc và hoàn thành rất cụ thể ( Mình thường làm việc trong khoảng từ 5:30 AM đến 8:00 PM là nghỉ – Trước đây Mình có thể quán xuyến cho một gia đình tất cả mọi việc : Nấu cơm ngày 2 bữa , trưa thường thì nghỉ 1tiếng mặc dù họ đồng ý Mình có thể nghỉ nhiều hơn . Thỉnh thoảng trông chừng con họ khi họ có việc ra ngoài về khuya

• Hy vọng làm cho gia đình chỉ một thế hệ thui => Vì nếu có thêm người khác thì Mình rất e rằng 9 người 10 ý . Sự hài lòng Mình không thể đáp ứng cho từng người được . Có Mẹ Mình nhận lời cho Họ , Vợ chồng họ rất kỹ tính nhưng có vẻ Tốt và biết người biết ta,chỉ cần đáp ứng được nhu cầu của họ là được . Mình thì không ngại điều này nhưng có Mẹ chồng ở đó . Bác này nói rất nhiều , thỉnh thoảng Mình cũng nói là hãy nói từ từ và chỉ cho Mình thích ứng dần chứ đừng nói một lúc , Mình không nhớ được hết . Ngay từ đầu Mình đã không hài lòng khi Bác can thiệp vào các thỏa thuận về tiền lương – chế độ của Gia Chủ với Mình mặc dù Bác nói là quyết định là do Con Bác và tại tính Bác hay nói :) . Vì như thế nên Mình rất bị ức chế tâm lý . Có những việc Mình không thể hoàn thành được và có những việc lúc Mình hỏi ý kiến Bác là Mình thường làm như thế này nhưng ý gia đình như thế nào thì Mình sẽ làm như thế theo gia đình .Bác nói là Mình cứ làm như bình thường ( Mình hiều là làm như Mình đã từng làm :) ) nhưng sau đó Mình bị Bác chê . Vì những trường hợp tương tự vậy nên Mình không thể chủ động sắp xếp , nên Mình có gây ra vài sơ sầy . Vì thấy không ổn nên Mình cũng xin nghỉ mặc dù Chủ nhà muốn Mình làm thêm ít ngày nữa có lẽ để họ tìm người khác :) . Có Bà Ngoại thì khi Mình mới vào làm thì thủ thỉ tâm sự với Mình là con họ từ nhỏ đến lớn đều được cưng chiều nên Mình cũng phải lựa tính của Con họ mà làm vui lòng , Và Bà Ngoại này cũng úp mở rằng Mình đi làm thì Mình cũng phải biết chiều Sếp , Sếp đúng hay sai cũng dạ dạ vâng vâng cho Sếp hài lòng :) . Tính Mình nếu cảm thấy không làm hài lòng chủ thì Mình cũng sẽ tự xin nghỉ . Mình không muốn người ta mất tiền mà không hài lòng và Mình cũng không muốn mất thời gian của cả 2 bên :)

• Mình muốn quan điểm thỏa thuận rõ ràng ngay từ đầu vì Mình cũng gặp một gia đình cũng thỏa thuận như thế . Mọi điều được thực hiện tốt từ 2 phía nhưng sau đó có thêm vấn đề phát sinh mà hai bên không thỏa thuận được nên Mình cũng chia tay và xin nghỉ =>Trong trường hợp này Mình nghĩ mỗi Bên cùng cân bằng lợi ích của Bên Mình và Bên Kia thì mọi thứ đều suôn sẻ . Không thì điều không mong muốn sẽ xẩy ra và để lại điều không vui

• Mình hy vọng khi không có duyên với nhau nữa thì cũng nên đối với nhau một cách có tình trong phạm vi tối thiểu nhất => Mình nói điều này vì tất cả trường hợp Mình đều xin nghỉ nhưng ngay sau đó thì hành động , cách cư xử đột nhiên thay đổi mặc dù trước đó nói rất hài lòng về Mình , mong Mình làm lâu dài cho đến khi con họ lớn , Đưa lương cho Mình thì đưa 1 tay và không thèm nhìn , Mình chào khi về thì không trả lời trong khi trường hợp nào Mình cũng chúc họ tìm được người phù hợp :)

• Lương thì Mình có thể nhận qua thẻ và hy vọng được thanh toán đúng ngày . Nếu Mình cần Chi Tiêu Mình sẽ xin ứng trườc =>Vì tiền lương là mục đính và mong đợi của người đi làm kiếm tiền và cũng tránh trường hợp gia chủ mất tiền mà đổ cho NGV lấy có Bạn đã chia xẻ như thế đấy :)

Về Lương – Thưởng và chế độ thì Mình hy vọng như sau :

• Lương Mình sẽ nhận 5tr / tháng . Thưởng thì Tết 1 tháng lương ( Ngoài tiền lương và thưởng ra thì Mình sẽ tự lo các khoảng chi tiêu cá nhân : dầu gội – sữa tắm – Kem đánh răng ) . Mình không cần thẻ điện thoại hay bất cứ gì nếu gia chủ không tự cung cấp hay ngoài thỏa thuận

• Tiền xe về quê Mình cũng sẽ tự lo ( Thường Mình đi MB và có kế hoạch trước vài tháng vì mua vé rẻ mà , nhiều khi còn rẻ hơn đi Otô nữa đấy ) – Nếu gia chủ chia xẻ thì Mình cám ơn , không thì Mình không đòi hỏi

• Một tháng cho Mình ra ngoài hay nghỉ 2 ngày trong tháng – Mỗi lần ra ngoài thì Mình đi chỉ trong ngày thui ( Việc nhà Mình sẽ sắp xếp để không ảnh hưởng đến gia đình ) . Ngày nghỉ theo luật lao động trong năm ( Tết Tây / Ta –Giỗ tổ Hùng Vương 30/4 & 1/5 – 2/9 …) và vẫn nhận lương . Nếu ngày khác Mình nghỉ thì Mình chấp nhận trừ lương ( Có thể gộp lại hay theo sự sắp xếp của 2 bên để thuận lợi nhất và không ảnh hưởng đến nhau - không nhất thiết phải đúng ngày Lễ - Tết )

• Thức ăn của Bé , sữa chua … Mình cũng không cần ăn đến . Đồ dùng gia đình Mình cũng chẳng cần táy máy vì mất công mang đi . Tiền Bạc nhớ đừng để trong túi áo – túi quần vì Mình thường không kiểm tra trước khi cho vào máy giặt

• Một năm Mình sẽ về 1-2 lần tùy theo thỏa thuận . Vì Mình nói là luôn có kế hoạch sắp xếp nên không có chuyện chậm trễ . Trừ những trường hợp bất khả kháng :)

• Nếu Mình làm việc cho gia đình thì đảm bảo cho Mình vấn đề ăn uống và chỗ nghỉ ngơi – Điều này là lẽ đương nhiên đúng không ạ :) . Mình ăn uống đơn giản không cầu kỳ :)

• Nếu Bạn nào / Gia Đình nào cần Mình thì Mình có thể làm đầu tháng 11 . Trong trường hợp các Bạn ở HN thì lo cho Mình chi phí đi lại nha – Coi như Các Bạn trà chi phí giới thiệu . Mình cam kết làm ít nhất là đến tết Nguyên Đán ) . Có khả năng Tết Mình không về mà ăn Tết tại HN luôn

Những điều Mình liệt kê dài dòng ra như thế là do đúc kết lại một phần từ các Mẹ chia xẻ trên diễn đàn cộng với những điều Mình đã trải qua . Nếu Mẹ nào có nhu cầu thì vui lòng PM giúp Mình tất cả các yêu cầu – hy vọng từ các Mẹ và gia đình đối với Mình và cùng trao đổi

Biết rằng khó nhưng vẫn phải như thế vì không làm thì sẽ không biết kết quả :p(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeuthuong76
    Đang tải...

2. PiZiBi

PiZiBi Thành viên tích cực

Ðề: Nhận chăm bé và có thể làm lâu dài ( 1 đến 3 năm )

Nghe cứ như mình đi tuyển nhà chủ í nhỉ? :)
    Em không ném đá ạ, nhưng nghe đúng là như thế :p

metibumeyeumy thích.
  3. hang.berry

hang.berry Banned

Thôi mất lòng trước được lòng sau, như thế này rõ ràng cho cả 2 bên, bác làm em ấn tượng quá :D

yeuthuong76 thích bài này.
  4. yeuthuong76

:) Mình không nghĩ là Bạn ném đá đâu . Mình cũng biết sẽ có comment như vậy mà vì Mình cũng xem qua nhiều chia xẻ từ các Mẹ :) Mình hy vọng đây là lần cuối cùng xin được việc này ....hi...hi.... (u)
    " Nếu Mẹ nào có nhu cầu thì vui lòng PM giúp Mình tất cả các yêu cầu – hy vọng từ các Mẹ và gia đình đối với Mình " . Chú ý câu này giúp Mình nha :) (u)

5. NhaBinBen

NhaBinBen Bắt đầu tích cực

Mình thì rất muốn tuyển được mẹ này nhưng mức lương đề xuất thì cao gần như gấp đôi giá chung cho NGV thời điểm hiện tại, nên đành thôi vậy.
    Chúc chị mau tìm được việc

6. UMinh

UMinh Thành viên mới

Mình thấy bạn nói chuyện hợp lý và chừng mực, mình ủng hộ. Giá bạn đưa ra hơi cao so với mặt bằng chung (3.5 tr), nhưng để thương lượng thì cũng OK. Để mọi người thấy mức giá này OK bạn nên cung cấp thêm một số thông tin về ưu điểm của bạn: khả năng nấu ăn? dạy trẻ con (hát, đọc...)? thông tin nhân thân, gia đình, nơi cư trú rõ ràng, có xác nhận (tất nhiên là ko phải đưa ra ở đây...)

Thêm nữa, bạn yêu cầu ngày nghỉ như luật lao động là ko hợp lý, vì đó là những lúc gia đình có thể đi nghỉ, đi chơi và cần sự hỗ trợ của bạn. Tính chất công việc của bạn đòi hỏi phải làm trong lúc người ta nghỉ ngơi (nếu đi làm ở nhà hàng, quán ăn cũng vậy thội). Kể cả ngày Tết thì cũng nên rút ngắn, có thể nghỉ bù vào ngày khác trong năm.

Chúc bạn tìm được chỗ làm tốt.

tixiuhn, meyeumyNhaBinBen thích.
  7. muachimenbay

muachimenbay Yến sào nha trang/ DV cung ứng nhân lực

Chúc bạn Yeuthuong76 nhanh tìm được gia đình phù hợp. Mặc dù chưa đọc hết được các yếu tố bạn đưa ra nhưng mình ủng hộ sự thẳng thắn ngay từ đầu để làm việc với nhau được lâu dài.

Sửa lần cuối: 21/10/2013
  8. Me_Bob_Lon

Me_Bob_Lon Thành viên nổi tiếng

Mình cũng đang cần tìm người và mình đáp ứng đủ mọi yêu cầu của bạn. Nhưng nhìn đến mức lương và chế độ nghỉ của bạn thì mình xin chịu luôn! :(

Có lẽ xin nghỉ thêm 6 tháng không lương đến khi con tròn tuổi thì gửi nhà trẻ cũng sẽ không nhiều chi phí đến vậy!

Vài lời tâm sự với bạn, chúc bạn sớm tìm đc việc!

9. pooh158

pooh158 Thành viên rất tích cực

ui, đọc xong E thấy chóng mặt quá!.....
    Bạn thừa sức được hưởng lương như vậy, nhưng bạn phải làm việc khác, ko thể làm giúp việc dc, phí quá! hihi

10. yeuthuong76

Mẹ Uminh và Nhabinben : Cácý của Mẹ nó Mình thấy đúng và biết đấy chứ . Mức lương và chế độ thì Mình đã nhận như thế tuy nhiên tùy theo từng gia đình mà sắp xếp cho Phù hợp Bạn ạ :)
    Có gia đình thì họ nghĩ rằng : Cả tuần Bố - Mẹ đi làm rùi thì ngày nghỉ tự họ sẽ chăm con ; Có gia đình cần nghỉ ngơi trong ngày nghỉ thì họ lại sắp xếp cho Mình ngày khác không nhất thiết ngày nghỉ :) . Và Mình cũng có gợi ý có thể Tết mình sẽ không về Mà . Điều này Mình cũng có nghĩ đến Gia Chủ nữa đó Bạn ạ :)
    Về phần lương , thú thật nếu Mình chỉ biết Mình không thì chắc chắn chẳng bao giờ Mình kiếm được việc với mức lương như thế này .Vấn đề này Mình hiểu Bạn ạ . Mình mạn phép nói lại chia xẻ của một Mẹ trên diễn đàn này nha .
    Bạn ấy tính chi phí trung bình 1 tháng cho NGV là 7tr ( Lương từ 3.5-4tr / tháng ) chưa kể các chi phí phát sinh ( Trong khi theo chia xẻ của Bạn ấy thì Bạn ấy vẫn chưa hài lòng vì những tố chất không tốt, nắng mưa , không hòa hợp của NGV :) . Mình không dựa vào mức lương Bạn ấy tính mà áp lương cho Mình vì lúc đó , thời điểm đó lương Mình cũng đã như thế :)
    Nếu thử so sánh ( Mình không thích so sánh ) thì Mức Lương và Chế độ Mình đưa ra ban đầu được hai bên chấp thuận thì có chênh lệch không ? Có hơn khi không biết lúc nào NGV đòi thế này , đòi thế kia không nè :)

Mẹ pooh158 : :) có lẽ Mẹ nó nói đúng đấy . Có một chia xẻ trong Topic khác Mình nói là Mình vì yêu trẻ con nên mới nhận công việc này :)

Hì...hi... Chia xẻ thế nha . Mình chỉ mong các Mẹ khi xem qua . Không thích thì cũng đá Topic bay lên đầu nha :) . Mình cám ơn nhiều lắm :)(u)

11. yeuthuong76

Đúng như Bạn nói đấy ạ . Nếu Mẹ nào cũng dũng cảm như thế thì sẽ không có người giúp việc xấu tồn tại mà chỉ còn người tốt thui . Sẽ không có NGV làm cao và Các Mẹ sẽ không chịu đựng ấm ức , nhẫn nhịn NGV một cách phi lý như vài Mẹ đã chia xẻ trên diễn đàn . Ủng hộ ý kiến của Mẹ nó nha :)(u)

12. Yoonaa

Yoonaa Thành viên đạt chuẩn

oài, yêu cầu của b cao thật nhưng m rất thích những ng thẳng thắn và rõ ràng như b, tính m cũng thế, đây là lần đầu m thuê gv và m cũng viết ra 1 bản tg đối dài các yêu cầu của m như b để tìm ng. m nghĩ ngay từ đầu thỏa thuận trc như này về sau có j xảy ra cũng dễ xử lý hơn mà ko mất lòng nhau
    up phụ bạn thôi vì m ko đáp ứng đc mức lg của b, nhà m ko chung cư và mẹ m thì buôn chuyện với nói nhiều ko ai bì đc, hehe

13. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

Rất thik cách thẳng thắn của bạn nhe.chúc bạn mau tìm đc việc nha

14. hn098284

hn098284 Mẹchishop: Chuyên bán buôn bán lẻ túi ví dây lưng

hix nói thật là cảm thấy hơi ngạc nhiên vì chủ top, có vẻ chủ top lanh lợi quá mà các bác giúp việc thì mình thích người hiền lành thật thà cơ.

15. yeuthuong76

Cám ơn lời nhận xét của Bạn , Mình không lanh lợi đâu và cũng chẳng phải là người không hiền lành , không thật thà nhưng có lẽ Mình may mắn hơn một số NGV từ quê ra :) và cũng có ý thức về Biết người biết ta và đối nhân xử thế đó Bạn
    Có Bạn nhận định rằng Mình làm nghề này phí . Có thể Bạn ấy đúng vì nếu Mình là người nhanh nhạy , thức thời , bon chen thì có lẽ Mình đã không tạo Topic như thế này
    Dù sao Mình cũng rất mừng vì Topic của Mình được nhiều Mẹ quan tâm :p(u)

16. huongtinh196

huongtinh196 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy chị rất thẳng tính, mức lương như vậy thì hơi cao nhưng chị ấy còn nói xét theo mức độ cv mà thỏa thuận lương và các ật dụng cá nhân, tiền xe về chị ấy tự lo rùi mà... chị ấy chỉ nhận lương cứng thôi...
    chúc chị nhanh tìm dc việc theo ý mình

17. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

ban đầu đọc thì có vẻ ok nhưng đến khi đọc đến mức lương mn đưa ra thì m giật hết cả mình, lương m còn không đủ chi tiêu mà trả mn thế chắc m nghỉ làm ở nhà trông con thôi, m cũng mong nếu có chỗ nào tuyển mức lương ấy thì nhỉ làm đi làm giúp việc cũng hay. Không phải m ném đá mn đâu mà m nói thật đấy, m tốt nghiệp đại học hẳn hoi mà đi làm có hơn 4 tr thui mn ah. Dù sao cũng chúc mn nhanh tìm đc việc

18. yeuthuong76

@ Mẹ Ngatlt : Mình vẫn nói Mình ủng hộ các Mẹ ở nhà chăm con mà nếu lương các Mẹ và lương trả cho NGV tương đương nhau :)
    Mình không nghĩ Mẹ nó ném đá đâu ạ . Nếu Mẹ nó muốn gia nhập vào hàng ngũ đi làm GVN thì Mình hoan nghênh . Không có công việc kiếm tiền chân chính nào là xấu cả :) và Mẹ nó cũng dự tính những điều phải hy sinh nha :) ví dụ thời gian không có mặt cùng gđ , chế độ nghỉ ngơi và xã hội .... Mẹ nó có thể kiếm theo giờ HC - hoặc GVN theo giờ cũng được Mẹ nó ạ
    Mong Mẹ nó có những quyết định sáng suốt , phù hợp :p(u)

19. chippogirl

chippogirl Kubin Shop - HÀNG ÚC

Chị này chắc nhầm NGV vs một dạng trông trẻ như bên nc ngoài thì phải :)))). Hợp đồng rất hay nhg quanh đi chỉ chăm chăm lợi ích của mình thế hả chị??? E còn chả buồn đọc hết đến đoạn lương càng thấy phi lí. Thuê tháng có 3tr5, thuê theo h cả ngày cũng chả đến 5tr. Căn cứ vào đâu mà tự đặt mức lương cho mình cao vây chị??? Đợt trc ra trung tâm có bà cugx bảo ntn "ngày cô làm ntn cũng đc, cô ko ngại vc đâu nhg đêm 8-9h là cô phải nghỉ". Ô hay thật h đấy đã đêm thì chắc 2-3h sáng đã là ngày. Vợ chồng đi làm 6h mới về, còn ăn uống, tắm rửa, cho con ăn bữa trc khi đi ngủ mà 8h NGV đã ngủ chắc cũng ko cần ăn tối rồi. Có 1 điều mà NGV ko hiểu là cứ làm tốt đi đã rồi hãy đòi hỏi. 1 khi làm tốt, quen vc, quen e bé thì chả nhà nào ko muốn giữ cả. Đôi lời chia sẻ tùy suy nghĩ mỗi ng

meyeumyNhaBinBen thích.
  20. Jinyin

Jinyin Thành viên tích cực

Mình đọc nhiều bài chia sẻ của bạn rồi, thích tính thẳng thắn rõ ràng của bạn. Nhưng nói thật là lương 5tr mình ko dám trả. Thương con mình ở nhà chăm con, nhà vẫn có gv nhưng gv nhà mình lương 3tr thôi, toàn em trẻ, ngày đi học 1 buổi hay tối đi học vẫn ok. Gv nhà mình chưa bao h phải thay tã hay trông bé cho mình quá 30p, trưa ngủ 2 tiếng, tối 9h là đóng cửa phòng muốn làm hi thì làm mặc dù ngày hoặc tối đã mất 1 buổi đi học. Mình nghĩ lương tương xứng với cv các em ý làm.

Sang năm đi làm, lương mình dưới 10tr vẫn ko thể nào trả đc lương 5tr. Bạn chắc phù hợp với gd nào giàu có hơn cơ. Chúc bạn tìm đc công việc ưng ý và gắn bó lâu dài nhed

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.